Ikalawang Markahan - Ikalawang Linggo

  • Uploaded by: aqou too
  • 0
  • 0
  • January 2021
  • PDF

This document was uploaded by user and they confirmed that they have the permission to share it. If you are author or own the copyright of this book, please report to us by using this DMCA report form. Report DMCA


Overview

Download & View Ikalawang Markahan - Ikalawang Linggo as PDF for free.

More details

  • Words: 3,870
  • Pages: 18
Loading documents preview...
Kagawaran ng Edukasyon Rehiyon VI- Kanlurang Visayas SANGAY NG AKLAN Kalibo, Aklan BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10 Asignatura:

Baitang: 10

FILIPINO Petsa:

IKALAWANG MARKAHAN –Ikalawang Linggo, sesyon 1

Pamantayang

Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng mga bansang kanluranin

Pangnilalaman Pamantayan sa

Ang mag-aaral ay nakapagsusulat ng sariling dagli

Pagganap Kompetensi

Nabibigyang-reaksiyon ang pagiging makatotohanan/ di makatotohanan ng mga pangyayari sa maikling kuwento. (F10PB-IIe76) Nasusuri sa diyalogo ng mga tauhan ang kasiningan ng akda. (F10PN-lle-73)

I. LAYUNIN Kaalaman

Saykomotor

Pandamdamin

Naipaliliwanang ang pagkakaiba ng dagli sa iba pang akdang pampanitikan tulad ng maikling kuwento. Nakabubuo ng reaksiyon sa pagiging makatotohanan/ di makatotohanan ng mga pangyayari sa dagli na narinig/nabasa. Nakasusulat ng pangungusap na nagpapakita ng solusyon sa child labor.

II. NILALAMAN Paksa

Sanggunian

Ako Po’y Pitong Taong Gulang (Dagli mula sa Rehiyon ng Isa sa mga Isla sa Caribbean) Anonymous B. Gramatika at Retorika: Mga Salitang Nagpapahayag ng Pangyayari at Damdamin C. Uri ng Teksto: Nagsasalaysay LM sa Filipino 10, Panitikang Pandaigdig, publisher, copyright, , pahina 142 – 150 Aklat, Meta Strips, teksto tungkol sa dagli, laptop, projector

Kagamitang Pampagtuturo Integrasyon Halagang Pangkatauhan

Araling Panlipunan Pagpapahalaga sa karapatan ng mga kabataan

III. PAMAMARAAN/MGA GAWAIN SA PAGKATUTO A. Paghahan da  Kayo ba ay nakapunta na sa isa sa mga isla dito sa ating Pagganyak probinsiya? na tanong  Saang bahagi ng probinsiya matatagpuan ang Isla ng Boracay?  Nakabasa na ba kayo ng maikling kuwento tungkol sa islang ito?  Ano ang pagkakaiba ng dagli at maikling kuwento? Gawain Ipasagot ang Gawain 1 sa kagamitang pangmag-aaral Ipawasto ang mga sagot ng mag-aaral at kunan sila ng mga paliwanag sa kani-kanilang kasagutan. Mula sa mga sagot ng mag-aaral, kumuha ng tatlong mahahalagang salita A. Babasahin ng guro ang isang halimbawa ng dagli.. B. Paglalaha d

B. Ipabasa ang impormasyon tungkol sa mga Carribean upang magkaroon ng kabatiran tungkol sa kultura nito. 

Gawain: Itala ang mahahalagang impormasyon na nakuha sa binasa at itala ito sa grapikong Fan Fact Analyzer.

Pagtalakay ng guro sa pinagmulan at kahulugan ng dagli Pangkatang Gawain: C. Panlinang na Gawain P1: Paghambingin ang dagli sa iba pang akdang pampanitikan Pagsasana tulad ng maikling kuwento ( Venn Diagram) y P2: Saan higit na nakatuon ang dagling napakinggan? ( Paawit) P3: Paano nakaaapekto sa pamumuhay at kultura ng mga taga-isla sa Carribean ang pananakop sa kanila ng ibang bansa? ( Pakikipanayam) P4: Bigyang-puna ang istilo ng sumulat batay sa sumusunod na elemento:  Tauhan  Tagpuan ( Spoken Word) P5: Bigyang-puna ang istilo ng sumulat batay sa elementong banghay:  Simula  Gitna  Wakas  Tema Bumuo ng isang talatang reaksiyon sa mapapakinggang dagli batay sa D. Paglalapat pagkamakatotohanan o di-makatotohanan nito. (Maaari itong basahin ng guro o iparirinig gamit ang nakarekord na audio files.)

http//www.symbianize.com/archive/index.php/t-891896.html Sundin ang inihandang Rubric sa Pagtataya ng Talata Lebel ng Pagsasagawa (Performance) Mga 1 2 Krayterya Organisasy Hindi maayos May on ang lohikal organisasyon na ng mga ideya organisa at walang syon panimula at ngunit kongklusyon hindi masyado ng mabisa ang panimul a at kongklu syon Lalim ng Napakababaw Mababa Repleksiyo na walang w at n pag-uugnay hindi ang dati at gaanong bagong nakikita kaalaman at ang pagmakikita uugnaya lamang kung n ng dati ano ang sa tinalakay sa bagong klase. kaalama n Paggamit Kailangang May ng Wika at baguhin dahil kahinaa Mekaniks halos lahat ng n dahil pangungusap mareami ay may mali ng mali sa grammar, sa baybay at gramma gamit ng r, bantas baybay at gamit ng bantas

3

4

Maayos ang organis asyon at pagkak abuo ng talata na may angkop na simula at kongkl usyon Malali m na nakikita ang paguugnay an ng dati sa bagong kaalam an

Maayos ang pagkasunudsunod ng mga ideya sa kabuuan ng talata, mabisa ang panimula at malakas ang kongklusyon batay sa ebidensiya.

Mahusa y dahil kakaunt i lamang ang mali sa gramm ar, baybay at gamit ng bantas

Napakahusay dahil walang mali sa grammar, baybay at gamit ng bantas, may mayamang bokabularyo

Napakalalim na nakikita ang pag-uugnayan ng dating kaalaman at karanasan sa bagong kaalaman

Pagtataya ng Natutuhan ni Lydia B. Liwanag, Ph. D., Pamantasang Normal ng Pilipinas. Kuha mula sa: https://baitang7.files.wordpress.com/2012/05/pagtataya20ng20natutu han2097-031.pptx E. Paglalahat

Paano nakatutulong ang mga salitang nagpapahayag ng damdamin at pangyayari sa pagsulat ng dagli?

IV. PAGTATAYA Magpasulat ng limang pangungusap na nagpapakita ng solusyon sa suliranin ng child labor. V. TAKDANG GAWAIN Magsaliksik ng mga salitang nagpapahayag ng damdamin. 1. Nakatutulong ba ito sa pagsulat ng dagli? 2. Gamitin sa pangungusap ang mga salitang nasaliksik.

Inihanda ni: MELANIE C. RESOLES Guro lll

Pinansin ni: LARRY J. JUSTO Punungguro 1

Kagawaran ng Edukasyon Rehiyon VI- Kanlurang Visayas SANGAY NG AKLAN Kalibo, Aklan BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10 Asignatura:

Baitang: 10

FILIPINO Petsa:

IKALAWANG MARKAHAN –Ikalawang Linggo, sesyon 2

Pamantayang

Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng mga bansang kanluranin

Pangnilalaman Pamantayan sa

Ang mag-aaral ay nakapagsusulat ng sariling dagli

Pagganap Kompetensi

LAYUNIN Kaalaman

Saykomotor

Pandamdamin

Naitatala ang mga salitang magkakatulad at magkakaugnay sa kahulugan (F10PT-IIe-73) Nahihinuha sa mga bahaging pinanood ang pakikipag-ugnayang pandaigdig (F10PD-lle-71) Nagagamit nang wasto ang mga salitang nagpapahayag ng pangyayari at damdamin. Nakapag-aantas ng mga salitang magkakatulad at magkakaugnay sa kahulugan ayon sa pormalidad ng gamit. Nakabubuo ng talata gamit ang mga salitang nagpapahayag ng pangyayari at damdamin Nakagagawa ng diyalogo na nagpapakita ng solusyon sa child labor.

ll. NILALAMAN Paksa

Sanggunian Kagamitang Pampagtuturo Integrasyon

Ako Po’y Pitong Taong Gulang (Dagli mula sa Rehiyon ng Isa sa mga Isla sa Caribbean) Anonymous B. Gramatika at Retorika: Mga Salitang Nagpapahayag ng Pangyayari at Damdamin C. Uri ng Teksto: Nagsasalaysay LM sa Filipino 10, Panitikang Pandaigdig, publisher, copyright, , pahina 142 – 150 Aklat, Meta Strips, teksto tungkol sa dagli, laptop, projector Araling Panlipunan

Halagang Pagpapahalaga sa karapatan ng mga kabataan Pangkatauhan ll. PAMAMARAAN/MGA GAWAIN SA PAGKATUTO

A. Paghahanda Pagganyak na tanong

Gawain

B. Paglalahad

   

Nakabasa na ba kayo ng isang dagli? Ano ang pagkakaiba ng dagli at maikling kuwento? Paano kaya ito isinusulat? Magpakita ng video presentation tungkol sa “Bata, Bata Kay Aga mong Tumanda”. https://www.youtube.com/watch?v=pn9Xy8Fcp_Y Sagutin ang mga katanungan kaugnay ng pinanood na video: 1. Sino ang tauhan sa video? 2. Bakit sinasabing kay aga niyang tumanda ayon sa napanood? 3. Paano naiiba ang dagling napanood mo sa dagling tinalakay kahapon? 4. Saang aspeto naman ito nagkakapareho kung mayroon man? A.. .Muling tatalakayin ng guro ang pinagmulan at kahulugan ng dagli? Ipabasa nang dugtungan ang dagli na pinamagatang “Ako Po’y Pitong Taong Gulang” habang ang isang mag-aaral ay nagsasagawa ng isang pantomina. Ako Po’y Pitong Taong Gulang Hello. Ang pangalan ko po ay Amelia at nakatira ako sa isang isla sa Caribbean. Ako po’y pitong taong gulang. Noon po’y ibinigay ako ng aking mahihirap na magulang sa isang mayamang pamilya na nakatira sa lungsod. Ngayon pong araw na ito, gaya ng ginagawa ko araw-araw, gumigising po ako ng alas singko ng umaga. Umiigib ako ng tubig sa isang balon na malapit sa amin. Napakahirap pong balansehin ang mabibigat na banga sa aking ulo. Pagkatapos po ay naghanda na ako ng almusal at inihain ko po iyon sa pamilyang pinaglilingkuran. Medyo nahuli nga po akong ng paghahain ng almusal, kaya pinalo po ako ng aking amo ng sinturon. Pagkatapos po ay inihatid ko sa paaralan ang kanilang limang taong gulang na anak na lalaki. Sumunod po, tumutulong ako sa paghahanda at paghahain ng tanghalian ng pamilya. Kung hindi pa po oras ng pagkain, kailangan ko pong mamili ng pagkain sa palengke at gawin ang mga utos nila, asikasuhin ang apuyan, walisan ang bakuran, labhan ang mga damit at hugasan ang pinagkainan at linisin ang kusina. Hinihugasan ko rin po ang mga paa ng aking among babae. Galit na galit po siya ngayong araw na ito at sinampal po niya ako dahil sa galit. Sana’y hindi na po siya galit bukas. Ipinakain po sa akin ang kanilang natirang pagkain, mas mabuti naman po ito kaysa giniling na mais na kinain ko po kahapon. Gula-gulanit po ang aking damit at wala akong sapatos. Hindi po ako kailanman pinayagan ng aking mga amo na ipaligo ang tubig na iniigib ko para sa pamilya. Kagabi po ay sa labas ako natulog, kung

minsan po ay pinatutulog nila ako sa sahig sa loob ng bahay. Nakalulungkot pong isipin na hindi ako ang mismong sumulat nito. Ayaw po nila kasi akong payagang mag-aral. Maging maayos po sana ang araw ninyo. Amelia - Mula sa Filipino 2 Pagbasa at Pagsulat Tungo sa Pananaliksik. 2011. Lorimar Publicat

Pag-alis ng Sagabal 

Ayusin ang sumusunod na salita ayon sa pormalidad nito at pagkatapos ay ipagamit ito sa sariling pangungusap. Halimbawa: mayabang, hambog, mahangin Sagot: hambog, mahangin, mayabang     

busabos, mahirap, yagit madatung, mayaman, mapera edad, gulang, taon galit, banas, suklam magsunog ng kilay, magpakadalubhasa, mag-aral nang mabuti C. Panlinang na Pangkatang Gawain Gawain P1: Caterpillar Techniue Pagsasanay Suriin ang tauhan, tagpuan at mga pangyayari sa dagli. Tagpuan

Ako Po’y Pitong Taong

Pangyayari 2 Pangyayari 1

Tauhan

Gulang

Pangyayari 3

P2: Character in the Mirror Ipahayag ang iba’t ibang damdaming nakapaloob sa binasang dagli sa pamamagitan ng Character in the Mirror na tila kinakausap ng tauhang si Amalia ang kaniyang sarili at parang may negatibo at positibong puwersa na nagsasalita. Pagawan ito ng iskrip upang maging maayos ang bitaw ng mga linya. P3: Comparison and Contrast Ihambing ang tauhang si Amelia sa tauhan ng pinanood na “Bata, Bata, Kay Aga mong Tumanda”. Gawin ito nang may pagwawakas sa tulong ng grapikong representasyon. Tauhan nabasa

Pagkakatulad

napanood

Pagkakaiba

P4: Saan higit na nakatuon ang binasang dagli? Lagyan ng tsek ( ) ang sagot at ipaliwanag. ____ tauhan ____ dayalogo

____ banghay ____ paglalarawan ng matinding damdamin _____tunggalian ____ paglalarawan ng tagpo P5: Venn Diagram Ano ang pagkakaiba ng dagli sa iba pang akdang pampanitikan tulad halimbawa ng maikling kuwento? Maikling Kuwento

Dagli



Pagbabahaginan ng bawat pangkat.

Rubriks sa Pag-uulat/Pagtatanghal

D. Paglalapat

Pamantayan Puntos Naipaliwanag nang malinaw ang paksa. (10) Nakuha ang atensyon ng mga tagapakinig. (10) Naging interaktibo ang paguulat. (10) Natalakay ang paksa sa pamamagitan ng visual aids na kaaya-aya sa paningin. (10) Kabuaan (40) Magsulat ng iskrip ng diyalogo na nagpapakita ng solusyon sa child labor. Sundin ang inihandang Rubric sa Pagtataya ng Talata Krayterya Nilalaman at Mensahe Daloy ng Kaisipan Mekaniks ng Pagsulat Kalinisan Kabuuan

Puntos

Nakuhang Puntos

3 3 2 2 10

Filipino 4(PagsasalaysayMuling TekstoGamitang SarilingSalita)Aralin3JEAN MOYO MANZANILLACamaligNorth Central SchoolDivision of Albay http://climate.gov.ph/images/CCCWeek2017/Day2-SCORE/2Filipino-4.pdf

Paano nakatutulong ang mga salitang nagpapahayag ng damdamin at pangyayari sa pagsulat ng dagli? PAGTATAYA

E. Paglalahat IV.

Itanghal ang isinulat na iskrip na nagpapakita ng solusyon sa problemang child labor gamit ang mga salitang nagpapahayag ng damdamin at pangyayari sa pagsulat ng sariling dagli. Pamantayan

5

4

3

2

Wasto ang gamit ng mga salita Nailalahad nang maayos ang mga katuwiran Maayos ang gamit ng mga salitang nagpapahayag ng damdamin at pangyayari sa isinulat na iskrip Maayos ang daloy ng pagtatanghal Markahan Baitang 8 Supplemental Lesson Plan 1 www.rexinteractive.com. V. TAKDANG GAWAIN Mag-isip ng susulating dagli at gawan ito ng balangkas.

Inihanda ni: MELANIE C. RESOLES Guro lll

Pinansin ni: LARRY J. JUSTO Punungguro 1

Kagawaran ng Edukasyon Rehiyon VI- Kanlurang Visayas SANGAY NG AKLAN Kalibo, Aklan BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10 Asignatura: FILIPINO

Baitang: 10

Petsa:

IKALAWANG MARKAHAN –Ikalawang Linggo, sesyon3

Pamantayang

Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng mga bansang kanluranin

Pangnilalaman Pamantayan sa Pagganap

Ang mag-aaral ay nakapagsusulat ng sariling dagli

Kompetensi

F10PD-IIe-71 Nahihinuha sa mga bahaging pinanood ang pakikipagugnayang pandaigdig F10PS-IIe-75 Naisasalaysay nang masining at may damdamin ang isinulat na maikling kuwento F10PU-IIe-75 Naisusulat ang sariling maikling kuwento tungkol sa nangyayari sa kasalukuyang may kaugnayan sa mga kaganapan sa binasang kuwento

I. LAYUNIN Kaalaman

Saykomotor

Pandamdamin II. NILALAMAN Paksa

Sanggunian Kagamitang Pampagtuturo Integrasyon

Nakapagpapaliwanag sa bahagi ng video na pinanood tungkol sa karapatan at kagalingan ng mga bata na may pakikipag-ugnayang pandaigdig. Nakasusulat ng sariling dagli tungkol sa karaniwang pangyayari sa paligid o kaya naman ay di pangkaraniwang ginawa ng isang tao. Nagagamit ang pagkamalikhain sa pagsasalaysay ng sariling dagli. Ako Po’y Pitong Taong Gulang (Dagli mula sa Rehiyon ng Isa sa mga Isla sa Caribbean) Anonymous B. Gramatika at Retorika: Mga Salitang Nagpapahayag ng Pangyayari at Damdamin C. Uri ng Teksto: Nagsasalaysay

LM sa Filipino 10, Panitikang Pandaigdig, publisher, copyright, , pahina 146 – 152 Modyul, mga larawan, Manila Paper, Meta Strips, laptop, projector Aralin Panlipunan

Halagang Pgpapahaaga sa karpatan ng kabatan Pangkatauhan III. PAMAMARAAN/MGA GAWAIN SA PAGKATUTO A. Paghahanda Pagganyak na  Naranasan na ba ninyong magsulat ng maikling tanong kuwento o isang dagli Gawain



Marahil ay alam na ninyo ang pagkakaiba ng maikling kuwento at dagli, may alam ba kayong dipangkaraniwang pangyayari sa inyong paligid?

Gawain 1: Pag-ugnayin ang mga larawan:

https://www.slideshare.net/rajnulada/10-karapatan-ng-bawatbatang-pilipino 

Mula sa larawan, bumuo ng usapan tungkol sa karapatan mga batang Pilipino.



Ipapanood ang isang video clip tungkol sa “karapatan at kagalingan ng isang bata”.



B. Paglalahad

https://www.youtube.com/watch?v=pxlF0wlp3zo Hingan ang mag-aaral ng paliwanag sa bahagi ng video na may pagkakaugnayang pandaigdig.

Dugtungang pagbabasa ng isang talataan sa aklat Para sa Kagalingan at Karapatan ng mga Bata Macky Macaspac Katahimikan ang namayani sa bulwagan matapos magsalita si Melissa San Miguel sa mikropono. Garalgal ang tinig ng executive director ng Salinlahi Alliance for Children’s Concerns at tila nagpipigil ng hikbi. Inanunsiyo niya, sa harap ng pambansang kumperensiya para sa karapatan at kagalingan ng mga bata, isang malagim na pamamaslang sa isang bata sa Tarlac ang naganap pa lamang. Isang 15-anyos na bata ang namatay, matapos magpaputok ng baril ang mga pulis para gibain ang mga bahay ng maralita sa naturang probinsiya. Nagluksa ang mga delegado ng nasabing kumperensiya. May ilan sa 300 delegado mula sa iba’t ibang bahagi ng bansa ang naiyak pa. “Opisyal na itinatala ng Salinlahi ang ikasiyam na batang pinaslang sa ilalim ng administrasyong Aquino,” malungkot na wika ni San Miguel.

Ang kumperensiya’y inilunsad ng iba’t ibang grupong tagapagtaguyod ng karapatan ng mga bata, sa pangunguna ng Salinlahi, Children’s Rehabilitation Center (CRC) at Gabriela. Inilunsad nila ito dahil mismo sa nakakaalarmang padron ng pagkakabiktima ng mga bata sa iba’t ibang proyekto’t patakaran ng gobyerno, kabilang na ang kampanyang kontrainsurhensiya na Oplan Bayanihan. Nagluksa ang mga delegado sa balita ng pangulo. Ang mga salitang ginamit ay tungkol sa pagpapahayag ng mga emosyon at saloobin. Naririto pa ang ibang halimbawa na ginamit na salita na nagpapahayag ng damdamin sa dagli na iyong binasa: galit na galit galit nakakalungkot Tingnan naman natin ang mga salitang: hindi umano noong bata pa ako nasaksihan nakita ko apat na taon pa lang kuwento ni Jojie Ito ang mga salitang ginagamit naman sa pagsasalaysay ng ga pangyayari na maaaring batay sa karanasan, nasaksihan io napanood. Gumamit din ng mga salitang nagpapahayag ng pangyayari ang dagling binasa tulad ng: noon sumunod ngayon pong araw na ito kagabi po pagkatapos po kung minsan po

C. Panlinang na Gawain Pagsasanay

Pangkatang Gawain 1. Ipagawa ang Pagsasanay 2 Pag-aralan ang paksa sa sumusunod na mga usapan at pagkatapos ay bumuo ng sariling pangungusap upang mabuo ang diyalogo. Sikaping gumamit ng mga salita na nagpapahayag ng damdamin at pangyayari. Usapan # 1 Egay: Nabalitaan mo ba ang napipintong giyera sa pagitan ng Russia at Ukraine? Evelyn: ______________________________________ Egay: Sana ay makinig sila sa pakiusap ng United Nations.

Evelyn: ________________________________________ Usapan # 2 Rowena: Mare, ano ba ‘yung sinasabi nila na makakalikasang pamumuhay? Jelly _______________________________________ Rowena: Ah! Kahit paano pala ay nakatulong ako sa kalikasan natin. Nagdadala ako ng sariling eco bag. Jelly: ________________________________________ Usapan # 3 Benjie: Pare, nabalitaan mo ba na namatay na ang kumpare nating si Joel? Ken: ________________________________________ Benjie: Kaya iwasan na rin natin ang pag-inom. Mabuti pa, magbasketball tayo o mag-exercise. Ken: _________________________________________ 2 .Ipagawa ang Pagsasanay 3: Bumuo ng maikling salaysay tungkol sa iba pang problema na kinakaharap ng kabataan maliban sa child labor. P1: bullying P2: maagang pag-aasawa P3: masasamang bisyo D. Paglalapat

E. Paglalahat

Kung kayo ang papipiliin, ano ang mas madali mong gawan ng pagsasalaysay na nagpapahayag ng pangyayari at sariling damdamin, ang pagsulat ng dagli o ang pagsulat ng maikling kuwento? Pangatwiranan ang sagot. Paano nakatutulong ang mga salitang nagpapahayag ng damdamin at pangyayari sa pagsulat ng dagli?

IV.PAGTATAYA Sumulat ng sariling dagli tungkol sa pangyayari sa kasalukuyang may kaugnayan sa mga kaganapan sa binasang kuwento. Deskripsiyon 1 Kawastuhan Wasto ang balarila ng buo o halos buong akda

2 Wasto ang balarila ng malaking bahagi ng akda

Kaayusan

Lohikal at madilas ang malaking bahagi ng akda

Lohikal at madilas ang halos buong akda

3 May pagkakamali sa balarila na nakaaapekto sa bias ng akda Lohikal at madulas ang Malakilaking bahagi ng akda

4 Maraming pagkakamali sa balarila na nakaaapekto nang labis sa bias ng akda Lohikal at madulas ang kalahati o maliit na bahagi ng akda

Estilo o Dating

Paghahain

Lohikal at masining ang paggamit ng mga salita sa pagkakasulat ng akda na siyang nakahahalin a Nasunod nang mabuti ang panuto at lahingian n genre at nahigitan pa

Masining ang paggamit ng mga salita sa pagkakasulat ng akda na siyang nakahahalina Nasunod nang mabuti ang lahat ng panuto at kahingian ng genre

Paggamit ng ilang mga salita na siyang nakahahalina

Hindi gumamit ng mga ordinaryong salita na nakahahalina

Nasunod nang mabuti ang halos lahat ng panuto at kahingian ng genre

Nasunod ang ilang panuto at kahingian ng genre

Rubriks sa Pagsulat ng Dagli https://www.vbook.pub.com/document/336412843/Pamantayan-Sa-Pagsulat-Ng-Dagli

V. TAKDANG GAWAIN Gumawa ng sariling dagli tungkol sa buhay-mag-aaral

Inihanda ni: MELANIE C. RESOLES Guro sa Filipino 10 Pinansin ni: LARRY J. JUSTO Punungguro 1

Kagawaran ng Edukasyon Rehiyon VI- Kanlurang Visayas SANGAY NG AKLAN Kalibo, Aklan BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10 Asignatura: FILIPINO

Baitang: 10

Petsa:

Sesyon: IKALAWANG MARKAHAN –Ikalawang Linggo, sesyon 4 Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan

Pamantayang Pangnilalaman Pamantayan sa Pagganap

Ang mag-aaral ay nakapagsusulat ng sariling dagli

Kompetensi

F10PS-IIe-75 Naisasalaysay nang masining at may damdamin ang isinulat na maikling kuwento F10PU-IIe-75 Naisusulat ang sariling maikling kuwento tungkol sa nangyayari sa kasalukuyang may kaugnayan sa mga kaganapan sa binasang kuwento

I.

LAYUNIN Kaalaman Saykomotor

Pandamdamin II. NILALAMAN Paksa

Sanggunian Kagamitang Pampagtuturo Integrasyon

Nakapagsasalaysay nang masining at may damdamin ang isinulat na maikling kuwento

Nakasusulat ng sariling dagli tungkol sa karaniwang pangyayari sa paligid o kaya naman ay di pangkaraniwang ginawa ng isang tao. Nagagamit ang pagkamalikhain sa pagsasalaysay ng sariling dagli. A. Panitikan: Ako Po’y Pitong Taong Gulang (Dagli mula sa Rehiyon ng Isa sa mga Isla ng Caribbean) Anonymous B. Gramatika at Retorika: Mga Salitang Nagpapahayag ng Pangyayari at Damdamin C. Uri ng Teksto: Nagsasalaysay

LM sa Filipino 10, Panitikang Pandaigdig, publisher, copyright, , pahina 146 – 152 Aklat, Meta Strips, teksto tungkol sa dagli, laptop, projector AP

Halagang Pagpapahalaga sa karapatan ng mga kabataan Pangkatauhan III. PAMAMARAAN/MGA GAWAIN SA PAGKATUTO

A. Paghahanda Pagbabalik-aral

Gawain

Pagbabalik-aral tungkol sa pagkakaiba ng dagli at maikling kuwento sa pamamagitan ng larong Cabbage Relay. Ipapasa ng mag-aaral sa saliw ng tugtugin. Ang sinumang mahihintuan ng musika ang siyang kukuha ng “Cabbage” at babalatan ito. Bawat balat o papel na matatanggal ay may katumbas na katanungan mua sa nakaraang tinalakay at ito kanyang sasagutan.Ito ay magpapatuloy hanggang maubos ang balat ng “Cabbage” Basahin ang talata

B. Paglalahad Nabigyan ako ng pagkakataon na dumalo sa writeshop ng isang pribadong palimbagan bilang paghahanda sa pagsulat ng modyul na gagamitin ng mga mag-aaral. Ang unang araw ay ginugol ko sa biyahe, pag-aayos ng mga gamit sa itinakdang silid at oryentasyon sa mga gagawin. Madalas kasi na ginaganap sa malayong lugar ang writeshop upang mailayo ang mga kalahok sa magulong lungsod ng pinagmulan at mabigyan ng bagong inspirasyon. Naroroon ang pananabik at takot kung ano ang mangyayari sa akin sa loob ng ilang araw. Sa ikalawang araw ay nakinig lamang ako sa panayam tungkol sa iba’t ibang kaalaman na kailangan upang makapagsulat. Ang ikatlong araw ay ginugol ko sa paghahanap ng mga materyales, babasahin, akda na gagamitin sa pagsulat. Sumakit ang ulo ko at nakaramdam ng hilo sa dami ng binabasa at hinahanap. Sa ikaapat na araw ay nagsimula na akong magsulat sa una kong aralin. Masaya kong hinarap ang hamon kahit na alam kong hindi madali ang aking gagawin. Malaki ang naitulong ng iba ko pang kasama sa writeshop. Madalas kaming mag-brainstroming at hindi nawawala ang biruan at tawanan. Gumugol ako ng ilang araw bago nakatapos ng isa. Anong sarap sa pakiramdam na mayroon ka ng naisulat pero kinakabahan pa rin dahil susunod naman ang pagkritik ng mga batikan sa institusyon. Sumunod na araw ay humarap kami sa panelist ng kritiko na binubuo ng specialist, validator, at mga propesor sa unibersidad. Noong una ay parang magsisikip ang dibdib ko sa dami ng puna na kanilang sinabi. Kung mahina ang iyong loob ay para kang matutunaw sa iyong kinauupuan. Subalit itinanim ko sa isip na kailangan kong maging bukas, makinig, magtala, at tanggapin ang lahat ng kanilang sasabihin na sa huli ay huhubog sa aking kakayahan sa pagsusulat. Tinandaan ko ang lahat at nangako sa sarili na sa susunod ay lalo ko pang pagbubutihin ang pagsusulat. 1. Sino ang nagsasalita sa binasa? 2. Ano ang nilalaman ng akda?

C. Panlinang na Gawain Malayang talakayan

Itala ang mga salitang ginamit na nagpapahayag ng pangyayari at damdamin mula sa tinalakay

-

Panonood ng isang video clip https://www.youtube.com/watch?v=fHiNSoxrh3Y

1. Ano-ano ang mga salitang ginamit sa pagpapahayag ng damdamin at saloobin batay sa pinanood na video? 2. Ano-ano naman ang mga salitang nagpapahayag ng pagsasalaysay na ginamit sa video clip?

D. Paglalapat E. Paglalahat

Paano ginamit ang mga salitang nagpapahayag ng damdamin sa video clip na napanood? Paano nakatutulong ang mga salitang nagpapahayag ng damdamin sa pagsasalaysay ng isang dagli?

IV. PAGTATAYA Sumulat ng sariling dagli tungkol sa pangyayari sa kasalukuyang may kaugnayan sa mga kaganapan sa binasang kuwento

1. magbigay tuon lamang sa isa: tauhan, banghay, tunggalian, dayalogo, paglalarawan ng matinding damdamin o tagpo 2. magsimula lagi sa aksiyon 3. sikaping magkaroon ng twist o Tandaan ang sumusunod na gabay: punchline sa dulo 4. magpakita ng kuwento, huwag ikuwento ang kuwento 5. gawing double blade ang pamagat

Rubriks sa Pagsulat ng Dagli Deskripsiyon 1 Kawastuhan Wasto ang balarila ng buo o halos buong akda

Kaayusan

Lohikal at madilas ang halos buong akda

Estilo o Dating

Lohikal at masining ang paggamit ng mga salita sa pagkakasulat ng akda na

2 Wasto ang balarila ng malaking bahagi ng akda

3 May pagkakamali sa balarila na nakaaapekto sa bias ng akda Lohikal at Lohikal at madilas ang madulas ang malaking Malakibahagi ng laking akda bahagi ng akda Masining Paggamit ng ang ilang mga paggamit ng salita na mga salita sa siyang pagkakasulat nakahahalina ng akda na

4 Maraming pagkakamali sa balarila na nakaaapekto nang labis sa bias ng akda Lohikal at madulas ang kalahati o maliit na bahagi ng akda Hindi gumamit ng mga ordinaryong salita na nakahahalina

Paghahain

siyang nakahahalin a Nasunod nang mabuti ang panuto at lahingian n genre at nahigitan pa

siyang nakahahalina Nasunod nang mabuti ang lahat ng panuto at kahingian ng genre

Nasunod nang mabuti ang halos lahat ng panuto at kahingian ng genre

Nasunod ang ilang panuto at kahingian ng genre

https://www.vbook.pub.com/document/336412843/Pamantayan-Sa-Pagsulat-Ng-Dagli V. TAKDANG GAWAIN Gumawa ng sariling dagli tungkol sa buhay-mag-aaral

Inihanda ni: MELANIE C. RESOLES Guro sa Filipino 10 Pinansin ni: LARRY J. JUSTO Punungguro 1

Related Documents


More Documents from "Jham Dimalanta Timaio"